กริยาภาษาละติน 1 รายการผันคำกริยา แผ่นโกง: รู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกริยาภาษาละติน

กริยาภาษาละติน 1 รายการผันคำกริยา แผ่นโกง: รู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกริยาภาษาละติน

กริยาภาษาละตินมีหมวดหมู่ไวยากรณ์ต่อไปนี้:

1. เวลา:

ก) ปัจจุบัน (แพรเซ่น)

b) ไม่สมบูรณ์ (Imperfectum),

c) อนาคต 1 (อนาคต 1)

ง) สมบูรณ์แบบ (Perfectum)

จ) บริบูรณ์ (พลัสควอแปร์เฟกตัม),

f) อนาคต 2 (อนาคต II)

สามกาลแรกสร้างระบบที่เรียกว่า infecta สามกาลถัดไป - ระบบที่สมบูรณ์แบบ

2. อารมณ์:บ่งชี้ (ตัวบ่งชี้ ) จำเป็น (ความจำเป็น ) เสริม (เยื่อบุตา)

3. จำนำ:ถูกต้อง ( Activum ) แบบพาสซีฟ ( Passi-vum).

4. ใบหน้า: ที่หนึ่ง สอง และสาม

5. ตัวเลข: เอกพจน์และพหูพจน์.

นอกจากนี้ในระบบของกริยาภาษาละตินรูปแบบของกริยา infinitive (รูปแบบไม่แน่นอน), หงาย, gerund และรูปแบบอื่น ๆ ของคำกริยาจะเกิดขึ้น

คำกริยาทั้งหมดแบ่งออกเป็นสี่ผัน:

1 conjugation - กริยาที่มีต้นกำเนิดใน - เอ.

2 conjugation - กริยาที่มีต้นกำเนิดใน - อี.

3 conjugation - กริยาที่มีลำต้นเป็นพยัญชนะหรือ - ผม.

4 conjugation - กริยาที่มีต้นกำเนิดใน - ผม.


พื้นฐาน

พจนานุกรมมักจะให้กริยาสี่รูปแบบ:

1) หน่วย 1 คน ตัวเลขปัจจุบัน

2) หน่วย 1 คน ตัวเลขที่สมบูรณ์แบบ,

3) สุพิน

4) แบบฟอร์มไม่มีกำหนด

หลังจากรูปแบบเหล่านี้ จำนวนของการผันคำกริยาจะถูกระบุ ตัวอย่างเช่น:

acc ü ดังนั้น, ä วี , ä ตั้ม ä อีกครั้ง (1) "กล่าวหา"

กริยาส่วนใหญ่ของการผันคำกริยาที่ 1 และ 4 สร้างรูปแบบพจนานุกรมอย่างสม่ำเสมอ: 1 คนเป็นเอกพจน์สมบูรณ์ - ด้วยความช่วยเหลือของคำต่อท้าย - วี- ผม; supin - ด้วยความช่วยเหลือของคำต่อท้าย - t- อืม.

กริยาสามรูปแบบโดยการตัดคำลงท้าย - o,- ผม,- อืมกริยามีสามก้าน:

1) พื้นฐานของกาลปัจจุบัน - จากรูปเอกพจน์ 1 คน ตัวเลขกาลปัจจุบัน (กล่าวหา-)

2) พื้นฐานของความสมบูรณ์แบบ - จากรูปแบบของหน่วยบุคคลที่ 1 ตัวเลขที่สมบูรณ์แบบ (กับ cusav ),

3) ฐานของหงาย - จากรูปร่างของหงาย (กล่าวหา-).

พื้นฐานของกาลปัจจุบันถูกใช้ในรูปแบบของระบบการติดเชื้อ (ปัจจุบัน, ไม่สมบูรณ์และในอนาคต 1) ของเสียงที่ใช้งานและแบบพาสซีฟ

ก้านที่สมบูรณ์แบบใช้ในการสร้างรูปแบบของระบบที่สมบูรณ์แบบ (สมบูรณ์แบบ สมบูรณ์ และอนาคต 2) ของเสียงที่ใช้งาน

ก้านหงายใช้ในรูปแบบของระบบที่สมบูรณ์แบบ (สมบูรณ์แบบสมบูรณ์และอนาคต 2) ของเสียงแฝง


ระบบลงท้ายกริยา

การลงท้ายในภาษาละตินมีสามระบบ:

1. ระบบหลัก:

ใบหน้า

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

O, -m

2. ตอนจบที่สมบูรณ์แบบ:

ใบหน้า

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

อิมุส

อิสติ

อิสติส

Erunt

3. ตอนจบของ passive voice:

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

1 คน

หรือ -r

2 คน

ข้าว,

มินิ

3 คน

Ntur

บ่งชี้

เสียงที่ใช้งาน

ปัจจุบันกาล

กริยาในรูปแบบกาลปัจจุบันแสดงถึงการกระทำที่เกิดขึ้นในเวลาที่สอดคล้องกับช่วงเวลาของคำพูด

รูปแบบของกาลปัจจุบันเกิดขึ้นจากการเพิ่มส่วนท้ายของระบบหลักไปยังต้นกำเนิดของกาลปัจจุบัน ( narro 1 "บอก"; vinco, vici, victum 3 "ที่จะชนะ")


ใบหน้า

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

narro

vinco

นารามุส

vinc í มัส

narras

vincis

บรรยาย

vinc í มอก

บรรยาย

วินซิท

ผู้บรรยาย

vincunt

การแปล: "ฉันกำลังบอกคุณกำลังบอก" ฯลฯ ; “ฉันชนะ คุณชนะ” เป็นต้น

หมายเหตุ:

1) ในหน่วย 1 คน จำนวนกริยาของ 1 ผัน สระสุดท้ายของก้านจะลดลง - เอก่อนสิ้นสุด - o.

2) ในการผันคำกริยาครั้งที่ 3 ก้านที่ลงท้ายด้วยพยัญชนะ สระเชื่อมจะถูกแทรกระหว่างก้านและส่วนท้าย กฎการใช้สระเชื่อมต่อมีดังนี้:

ก่อนเสียง rเพิ่ม อี;

ก่อนรวมกันไม่เพิ่ม ยู;

ในกรณีอื่นๆ ให้เติมผม.

3) ในรูปพหูพจน์บุรุษที่ 3 ของคำกริยา 4 conjugations ก่อนสิ้นสุด -ไม่เช่นเดียวกับในการผัน 3 สระที่เชื่อมต่อจะถูกเพิ่มยูเช่น audiunt "พวกเขากำลังฟัง"

ไม่สมบูรณ์

กริยาที่ไม่สมบูรณ์แสดงถึงการกระทำต่อเนื่องในอดีต

รูปแบบของความไม่สมบูรณ์แบบเกิดขึ้นจากต้นกำเนิดของกาลปัจจุบันโดยการเติมคำต่อท้าย - ba- (ใน 1 และ 2 ผัน) หรือ - eba - (ในผันที่ 3 และ 4) และตอนจบส่วนบุคคลของประเภทหลัก

ใบหน้า

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

นาราบาม

วินซ์แบม

นาราบามุส

วินเซบามุส

นาราบัส

วินเซบาส

narrabatis

วินเซบาติส

นาราบัต

vincebat

narrabant

วินซ์บันต์

การแปล: "ฉันบอกคุณแล้วคุณบอก" ฯลฯ ; “ฉันชนะ คุณชนะ” เป็นต้น

หมายเหตุ: ไม่เหมือนกาลปัจจุบันใน 1 คนเป็นเอกพจน์ ตัวเลขที่ใช้ไม่สิ้นสุด - oและตอนจบ - .

อนาคต 1 กาล

กริยาในอนาคต 1 tense form หมายถึงการกระทำที่จะเกิดขึ้นในอนาคต

กาลอนาคต 1 เกิดขึ้นจากพื้นฐานของกาลปัจจุบันโดยการเพิ่มส่วนต่อท้าย - - (ใน 1 และ 2 ผัน) และ - อี- (ในผันที่ 3 และ 4) และตอนจบส่วนบุคคลของประเภทหลัก

ใบหน้า

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

นาราโบ

vincam

narrab í มัส

วินเซมัส

narrabis

ไวน์

narrab í มอก

วินเซติส

นาราบิต

วินเซท

narrabunt

Vincent

การแปล: "ฉันจะบอก (ฉันจะบอก) คุณจะบอก (คุณจะบอก)" ฯลฯ ; “ฉันจะชนะ คุณจะชนะ” เป็นต้น

หมายเหตุ: 1) สำหรับกริยา 1 และ 2 การผันคำกริยาระหว่างคำต่อท้าย - - และลงท้ายด้วยสระที่เชื่อมต่อกัน

2) ในบุรุษที่ 1 เอกพจน์ของกริยา 3 และ 4 ผันคำต่อท้าย - อี- แทนที่ด้วยคำต่อท้าย - เอ-.

3) ในเอกพจน์บุรุษที่ 1 ของกริยา 1 และ 2 การผันคำกริยาจะใช้การลงท้าย - o, กริยา 3 และ 4 ผัน - สิ้นสุด - .

กรรมวาจก

กริยาในรูปแบบพาสซีฟแสดงถึงการกระทำที่ดำเนินการโดยบุคคลที่เกี่ยวข้องกับประธานในประโยคนี้ ตัวอย่างเช่น

Discipulus laudatur a ปราชญ์ "ลูกศิษย์อวดครู”

ขาลิเบอร์ í tur. "กำลังอ่านหนังสืออยู่"

รูปแบบของ passive voice เกิดขึ้นในปัจจุบันกาล, ไม่สมบูรณ์และอนาคต 1 จากต้นกำเนิดของกาลปัจจุบันและในที่สมบูรณ์แบบ, สมบูรณ์และอนาคต 2 - จากต้นกำเนิดของหงาย ( lau - ทำ 1 "สรรเสริญ"; แคปปิโอ 3 "รับ")

ปัจจุบันกาล

แบบฟอร์มถูกสร้างขึ้นจากพื้นฐานของกาลปัจจุบันโดยการเพิ่มส่วนท้ายของเสียงพาสซีฟ

ใบหน้า

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

เกียรติยศ

capior

ลอดามูร์

หมวก í มู่

ลอดาริส

หมวก é ris

เลาดามินิ

capim í นิ

laudatur

หมวก í tur

laudantur

capiuntur

การแปล: "ฉันได้รับการยกย่องคุณได้รับการยกย่อง" ฯลฯ ; "พวกเขาพาฉันไปพวกเขาพาคุณไป" ฯลฯ

ไม่สมบูรณ์

แบบฟอร์มเกิดขึ้นจากพื้นฐานของกาลปัจจุบันโดยการเติมคำต่อท้าย - ba- (ใน 1 และ 2 ผัน) หรือ -eba-

ใบหน้า

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

เลาดาบาร์

คาปีบาร์

เลาดาบามูร์

capiebamur

เลาดาบาริส

capiebaris

เลาดาบัม í นิ

capiebam í นิ

เลาดาบาตูร์

capiebatur

เลาดาบันตูร์

capiebantur

การแปล: "ฉันได้รับการยกย่องคุณได้รับการยกย่อง" ฯลฯ ; "พวกเขาพาฉันไปพวกเขาพาคุณไป" ฯลฯ

บันทึก. ในบุรุษที่ 1 เอกพจน์ ลงท้ายด้วย -r.

อนาคต 1

แบบฟอร์มเกิดขึ้นจากการเพิ่มส่วนต่อท้ายของกาลปัจจุบัน - - (ใน 1 และ 2 ผัน) หรือ - อี- (ในการผันคำกริยาที่ 3 และ 4) และตอนจบเสียงแบบพาสซีฟ


ใบหน้า

หมายเลขหน่วย

พหูพจน์

เลาดาบอร์

capiar

เลาดับ í มู่

capiemur

เลาดับ é ris

capieris

เลาดาบิม í นิ

capiemini

เลาดับ í tur

capietur

laudabuntur

capientur

การแปล: "ฉันจะได้รับคำชม (ฉันจะได้รับคำชม)" ฯลฯ ; “พวกเขาจะรับฉัน (พวกเขาจะรับฉัน)” ฯลฯ

หมายเหตุ: 1) สำหรับกริยา 1 และ 2 การผันคำกริยาระหว่างคำต่อท้าย -ข - และสระเชื่อมต่อจะถูกเพิ่มเข้ากับตอนจบ

2) ในหน่วย 1 คน จำนวนคำกริยา 3 และ 4 คำต่อท้ายผันคำกริยา - อี- แทนที่ด้วยคำต่อท้าย - เอ- (เช่นเดียวกับในเสียงที่ใช้งาน).

พี อารมณ์บังคับ

อารมณ์ความจำเป็นหมายถึงแรงกระตุ้นในการกระทำ (คำสั่งห้าม ฯลฯ ) และเกิดขึ้นดังนี้:

1. กริยาเอกพจน์บุรุษที่ 2 ที่ผัน 1,2 และ 4 เป็นกริยาบริสุทธิ์ และสำหรับกริยา 3 ผัน จะมีการเติมเสียง - อีตัวอย่างเช่น: narro 1 - narra "tell", sedeo 2 - sede "sit", mitto 3 - mitte "send", capio 3 - cape "take"

ข้อยกเว้น: สามกริยา 3 ผัน ( dico 3 "พูด", facio 3 "ทำ", duco 3 "ตะกั่ว") และกริยา fero "พก" สร้างอารมณ์ที่จำเป็นโดยไม่ต้อง - e: dic "say", fac "do", duc "lead", fer "carry".

2. รูปพหูพจน์บุรุษที่ 2 เกิดจากการเติมส่วนท้ายของกริยา - เต(ในการผันที่ 3 - í - เต) ตัวอย่างเช่น: บรรยาย "บอก", sedete "นั่ง", mitt í เต"ส่ง" ดิก í เต"บอก".

3. ข้อห้ามแสดงโดยการรวมกันของกริยาช่วย noli (เอกพจน์) และ nolite (พหูพจน์) และกริยารูปแบบไม่แน่นอน เช่น

กริยาภาษาละตินมีลักษณะตามแนวคิดต่อไปนี้:

โหมด - ความโน้มเอียง;
เวลา - เวลา;
ประเภท - จำนำ;
numrus - จำนวน: singulris - เอกพจน์, plurlis - พหูพจน์;
บุคคล - บุคคล;
การผันคำกริยา

อารมณ์ของกริยาแสดงถึงความสัมพันธ์ของการกระทำกับความเป็นจริง อารมณ์บ่งบอก (mMdus indicat + vus) หรือ indicative - ใช้ในกรณีที่การกระทำเกิดขึ้นจริง กำลังเกิดขึ้น หรือกำลังจะเกิดขึ้น ( ฉันเดิน ฉันเดิน ฉันจะเดิน).

เสียงของกริยาแสดงให้เห็นว่าใครบางคน (บางสิ่ง) ดำเนินการด้วยตัวเองหรือดำเนินการกับเขา เสียงกริยาของกริยา (genus activum) ใช้เมื่อบุคคลหรือวัตถุดำเนินการอย่างอิสระ: คนงานสร้างบ้าน(คำมั่นสัญญาที่ใช้งานอยู่).

ใบหน้าของกริยาแสดงให้เห็นว่าใครเป็นผู้กระทำ:

คนแรก (persMna pr + ma) - การกระทำดำเนินการโดยผู้พูดหรือผู้ที่เขารวมตัวเอง: ฉันเดินเราเดิน ;

คนที่สอง (persMna secknda) - การกระทำดำเนินการโดยคู่สนทนา (คู่สนทนา): คุณเดินคุณเดิน

บุคคลที่สาม (persMna tertia) - การกระทำดำเนินการโดยหนึ่งหรือผู้ที่ไม่ได้มีส่วนร่วมในการสนทนา: เขา เธอ มันเดิน เขาเดิน .

พื้นฐานของกริยาภาษาละติน (ข้อมูลทั่วไป) พื้นฐานการติดเชื้อ

กริยาภาษาละตินมี 5 กาล กาลต่าง ๆ ของกริยา (อย่างแม่นยำมากขึ้น รูปแบบชั่วคราว) เกิดขึ้นจากก้านที่แตกต่างกันของกริยาเดียวกัน (ก้านเหล่านี้อาจแตกต่างกันในการสลับสระ, การเพิ่มคำต่อท้าย ฯลฯ ) หนึ่งในรากฐานเหล่านี้เป็นพื้นฐานของการติดเชื้อ

พื้นฐานของการติดเชื้อทำหน้าที่ในรูปแบบของกาลต่าง ๆ กับความหมายของการกระทำที่ยังไม่เสร็จในเวลา ( infectus - "ยังไม่เสร็จ ").

4 การผันกริยาภาษาละติน

มี 4 ผันในภาษาละติน พวกเขาแตกต่างกันในเสียงสุดท้ายของก้านซึ่งมีการลงท้ายด้วยกริยาส่วนตัว กริยาภาษาละตินเป็นส่วนสำคัญของรูปแบบชั่วคราว เช่น ภาษารัสเซีย: ตอนจบจะถูกเพิ่มเข้าไปในต้นกำเนิดของกริยา

ในกริยาของการผันคำกริยาฉัน ก้านของการติดเชื้อสิ้นสุดใน;

ที่ II conjugation - บน;

ในการผันคำกริยา III - เป็นพยัญชนะหรือ into ;

ที่ IV conjugation - on + .

ในบรรดารูปแบบที่เกิดจากต้นกำเนิดของการติดเชื้อ ได้แก่ infinit+vus praesentis act+vi (รูปแบบที่ไม่แน่นอนของกาลปัจจุบันของเสียงที่ใช้งาน) เช่นเดียวกับ praesens indicat+vi act+vi (กาลปัจจุบันของอารมณ์ที่บ่งบอกถึงอารมณ์ ของเสียงที่ใช้งาน)

Infinit+vus praesentis องก์+vi

Infinit + vus praesentis act + vi ถูกแปลเป็นภาษารัสเซียด้วยรูปแบบกริยาที่ไม่แน่นอน (เช่น ., เดิน). มันถูกสร้างขึ้นจากฐานของการติดเชื้อด้วยความช่วยเหลือของตอนจบ - อีกครั้ง :

ฉันอ้างอิง อร-รี ตกแต่ง

II อ้างอิง doc-re สอน

III อ้างอิง สระเชื่อมต่อระหว่างก้านและส่วนท้าย:

III อ้างอิง tag--re ปก

สถานะ--กำลังติดตั้ง

IV อ้างอิง aud+-re ฟัง

หมายเหตุ: จำเป็นต้องแยกความแตกต่างระหว่าง infinitives ของกริยาของการผันคำกริยา II และ III: ใน II sp. ยาวและดังนั้นจึงเน้นใน III sp. สั้นและดังนั้นความเครียดจึงอยู่ในพยางค์ก่อนหน้า: หมอ, แต่ Tegre .

แบบฝึกหัด 1

ตัวบ่งชี้ Praesens+vi การกระทำ+vi

เอ็นบี ชื่อของกาลควรจำให้ครบถ้วน tk ลักษณะทั้งหมดมีความสำคัญ

Praesens indicat+vi act+vi สอดคล้องกับความหมายของกาลปัจจุบันของรัสเซีย มันถูกสร้างขึ้นจากฐานของการติดเชื้อด้วยความช่วยเหลือของตอนจบส่วนตัวของเสียงที่ใช้งาน:

ตอนจบส่วนตัวของเสียงที่ใช้งาน:

การผันกริยาภาษาละตินใน praesens indicativi activi:

หมายเหตุบนโต๊ะ:

สำหรับกริยา I sp. ในรูปของ 1 ลิตร หน่วย ก. สระต้นที่ลงท้ายด้วยสระ เกี่ยวกับ :

อร-โอ -> orno

สำหรับกริยา IV sp. ในรูปแบบ 3 ลิตร พหูพจน์ สระเชื่อมต่อ u ถูกแทรกระหว่างก้านและส่วนท้าย: aud+-u-nt .

สำหรับกริยา III อ้างอิง:

· ในรูปแบบ 1 ลิตร หน่วย ส่วนท้ายติดอยู่กับฐานโดยตรง ไม่มีสระเชื่อมต่อ: แท็ก-o ;

ในรูปแบบอื่นทั้งหมด (ยกเว้น 3 ล. พหูพจน์) สระเชื่อมต่อ i ถูกแทรกระหว่างฐานและส่วนท้าย: แท็ก-i-s, แท็ก-i-tฯลฯ ;

ใน 3 ลิตร พหูพจน์ สระเชื่อมระหว่างก้านและส่วนท้าย (เช่นในการผันคำกริยา IV): tag-u-nt .

รูปแบบพจนานุกรมของกริยา

ดังที่ได้กล่าวไว้ข้างต้น ชนิดของการผันคำกริยาจะถูกกำหนดโดยเสียงของก้านที่ติดเชื้อที่ลงท้ายด้วย ในทางปฏิบัติสามารถรับพื้นฐานของการติดเชื้อได้โดยการทิ้งจุดสิ้นสุดจากแบบฟอร์ม infinit + vus praesentis act + vi -อีกครั้ง :

อร-เรอ, มูลนิธิ - อร -

หรือจากรูปแบบ 1 ลิตร หน่วย praesens indicat + vi act + vi - ตอนจบ เกี่ยวกับ :

แท็ก-o, มูลนิธิ - แท็ก -.

อย่างไรก็ตาม ตามรูปแบบใดรูปแบบหนึ่งเหล่านี้ ไม่สามารถระบุพื้นฐานของการติดเชื้อได้เสมอไป (cf.: 1 l unit praes. ind. act. from orre - อร-o แต่ฐาน - อร; อินฟ. คำอธิษฐาน กระทำ. - แท็ก --re,แต่ละทิ้ง อีกครั้ง, เราได้รับ แท็ก- และฐาน - แท็ก -).

ดังนั้นเพื่อที่จะกำหนดประเภทของการผันคำกริยาได้อย่างแม่นยำจึงจำเป็นต้องรู้ทั้งสองรูปแบบนี้: 1 ล. หน่วย ซ. แพรเซ่น ind. กระทำ. ในพจนานุกรมจะถูกระบุก่อน inf คำอธิษฐาน กระทำ. - ล่าสุด. (พจนานุกรมยังระบุรูปแบบกริยาอื่น ๆ ดูการบรรยายเกี่ยวกับพวกเขา)

ถ้าแบบฟอร์มคือ 1 ลิตร หน่วย h. praesens indicat + vi act + vi แตกต่างจากกริยารูปแบบอื่นที่ระบุในพจนานุกรมโดยส่วนสุดท้ายเท่านั้นจากนั้นจะมีให้เฉพาะองค์ประกอบสุดท้ายในพจนานุกรม - องค์ประกอบที่มีความแตกต่าง: orno อีกครั้งแทน orno, ornareก่อนที่จะทำความคุ้นเคยกับพื้นฐานอื่น ๆ เราจะพิจารณารูปแบบพจนานุกรมของคำกริยา: orno ตกแต่งใหม่ .

กริยา sum, esse be. Praesens indicativi ของกริยา esse

กริยา ผลรวม esse be- หนึ่งในกริยาภาษาละตินที่พบบ่อยที่สุด รูปแบบกาลปัจจุบันเกิดขึ้นจากฐานที่แตกต่างกัน:

ร้องเพลง. พหูพจน์

หมายเหตุ: กริยารูปแบบส่วนตัวของละตินซึ่งแตกต่างจากภาษารัสเซียมีความหมายที่ชัดเจนของบุคคลและจำนวน ดังนั้นสรรพนามส่วนบุคคลในรูปแบบ N. sing (เช่นในบทบาทของเรื่อง) มักไม่ใช้ (ดูการบรรยายเกี่ยวกับการใช้งาน) และคำกริยาควรแปลเป็นภาษารัสเซีย "ร่วมกัน" ด้วยคำสรรพนามที่สอดคล้องกับบุคคลและจำนวน:

orno - ฉันตกแต่ง

ornas - คุณตกแต่งเป็นต้น

แบบฝึกหัดที่ 2

กริยาของการผัน III ใน -io

ผันกริยา III บน - io(หรือกริยาของการผันคำกริยา III) ลงท้ายด้วย 1 ลิตร หน่วย ง. ประทีป ดัชนี กระทำ. บน - io(เพราะฉะนั้นชื่อ). Infinit+vus praesentis act+vi ลงท้ายด้วย -ere (เช่นเดียวกับกริยาทั้งหมดของ III Sp.) ในการสรรเสริญ ดัชนี กระทำ. พวกมันมีระบบผันคำกริยาดังต่อไปนี้:

คาปิโอ รีเทค

ร้องเพลง กรุณา

อย่างเป็นทางการ กริยาของการผันคำกริยา III เปลี่ยนไปในลักษณะเดียวกับกริยาของการผันคำกริยา IV แต่สำหรับคำกริยาของ IV sp. เสียง + ก่อนจบจะยาว เน้น และสำหรับกริยาของการผันคำกริยา III - สั้น ไม่เครียด: ออด+มัส,แต่ capmus .

กริยา III อ้างอิง บน - ioน้อยแต่มีประโยชน์มาก ควรจดจำสิ่งที่พบบ่อยที่สุด:

capio, รี - เทค
facio, re - to do
fugio, re - วิ่ง
jacio อีกครั้งเพื่อโยน
(เพื่อไม่ให้สับสนกับ จาซีโอ ere lie)
สมคบคิด, สำรวจอีกครั้ง .

แบบฝึกหัดที่ 3

ข้อมูลทั่วไปเกี่ยวกับคำนามภาษาละติน

คำนามภาษาละตินมีลักษณะตามแนวคิดต่อไปนี้:

สกุล - เพศ (เพื่อไม่ให้สับสนกับสกุล - เสียงกริยา):

o mascul + num - ชาย (ระบุด้วยตัวอักษร m)

o femin + num - ผู้หญิง (ระบุด้วยตัวอักษร f)

o นิวตรัม - ปานกลาง (ระบุด้วยตัวอักษร n)

numrus - หมายเลข

casus - เคส

มี 6 กรณีในภาษาละติน:

Nominat + vus (N) - กรณีเสนอชื่อ, การเสนอชื่อ
Genit + vus (G) - กรณีสัมพันธการก, สัมพันธการก
Dat + vus (D) - กรณี Dative, dative
Accusat + vus (Acc) - คดีกล่าวหา, กล่าวหา.
Ablat + vus (Abl) - ระเหย
Vocat + vus (V) - กรณี Vocative, Vocative

ความหมายของภาษาละติน ablative รวมถึงความหมายของกรณีบุพบทเครื่องมือของรัสเซียเช่นเดียวกับในบางส่วนสัมพันธการก เมื่อกำหนดลักษณะของคำนามในรูปแบบของ ablative จำเป็นต้องเรียกกรณีนี้ว่า "ablative" อย่างแน่นอนและอย่าพยายามให้อะนาล็อกของรัสเซีย

คำกริยาจะใช้เมื่อพูดกับใครซักคน ในภาษารัสเซียสมัยใหม่ คำศัพท์หายไป แต่ในภาษารัสเซียโบราณมีอยู่แล้ว เหลือไว้แต่รูปคำ พ่อ! พระเจ้า! พระเจ้า!และอื่น ๆ.

ในรูปแบบ vocat + vus เกือบทุกคำตรงกับรูปแบบ nominat + vus (ยกเว้นคำว่า II cl. on - เราซึ่งดูด้านล่าง) ดังนั้นจึงจำเป็นต้องแยกความแตกต่างระหว่าง: filia cantat - ลูกสาวร้องเพลงและ ฟีเลีย เม! โอ้ลูกสาวของฉัน!

I และ II การปฏิเสธคำนาม

ในภาษาละตินของการปฏิเสธคำนาม การปฏิเสธ I รวมถึงคำนามที่ลงท้ายด้วยรูปแบบ nominat + vus singulris ด้วย เอ. มัน:

 คำนามเพศหญิง: ดินเผา ;

 คำนามเพศชายที่มีความหมายเพศชาย (รวมถึงชื่อ): กะลาสีเรือ Catil+na Catilina(ชื่อรัฐบุรุษโรมันโบราณ)

พื้นฐานของคำฉัน skl ลงท้ายด้วย ก.

หมายเหตุ: เพศของคำนามภาษาละตินและคำนามภาษารัสเซียที่เกี่ยวข้องอาจไม่ตรงกัน! (นี่เป็นเรื่องปกติสำหรับการปฏิเสธทั้งหมด): ซิลวา(ฉ)- ป่า(ผู้ชาย).

การลดลงครั้งที่สองรวมถึง:

คำผู้ชายที่ลงท้ายด้วย N. sing ด้วย -um: สงครามระฆัง .

ผู้ชาย vir สามี ผู้ชาย คน .

ข้อยกเว้น:

ชื่อต้นไม้ ประเทศ เมือง หมู่เกาะ (คาบสมุทร) ที่อยู่ในกลุ่ม II และลงท้ายด้วย N. sing on -เราเป็นผู้หญิง: ลอรัส (f) ลอเรล Corynthus (f) Corinth(ชื่อเมืองกรีก) อียิปต์ (f) อียิปต์ .

คำ ดินฮิวมัสดิน- หญิง.

คำ ฝูงชนหยาบคายฝูงชน- หมัน

ก้านของการเสื่อมครั้งที่สองสิ้นสุดใน เอ็ม .

หมายเหตุบนโต๊ะ

คำ vir สามี ผู้ชาย คนเอนเอียงเช่นนี้: ก. ร้องเพลง. วิริ, ง. ร้องเพลง ไวโรเป็นต้น Vocat+vus เหมือนกับการเสนอชื่อ

แนวคิดของการสิ้นสุด (ตอนจบถูกคั่นด้วยยัติภังค์ในตาราง) ค่อนข้างมีเงื่อนไขในกรณีนี้ เนื่องจากเสียงสุดท้ายของก้าน (โดยตรงหรือมีการเปลี่ยนแปลง) เข้าสู่ตอนจบ ตัวอย่างเช่น ตัวอย่างเช่น ต้นกำเนิดของการปฏิเสธ I สิ้นสุดลง เราหมายความว่าสิ่งนี้ปรากฏในส่วนท้ายของรูปแบบกรณีของคำของการปฏิเสธ I (และไม่ใช่ว่าการลงท้ายกรณีนั้นแนบกับก้านบน)

ดังที่เห็นได้จากตาราง การลดลงของ I และ II มีลักษณะเฉพาะทางประวัติศาสตร์ด้วยการลงท้ายแบบเดียวกัน ความแตกต่างระหว่างจุดจบเหล่านี้มาจากการรวมส่วนท้ายของส่วนท้ายและส่วนต้นเข้าด้วยกัน

ความคล้ายคลึงในการสิ้นสุดของการปฏิเสธ I และ II:

จบ G. pl. ที่ ฉัน skl - รัม,ที่ II sk. - มรึม. ป. = บ. ปล.; ในการปฏิเสธทั้งสองแบบฟอร์มนี้ลงท้ายด้วย -เป็น .

บัญชี พี ในฉัน skl ลงท้ายด้วย -เช่นในวินาที -os .

Accusat + vus singulris สำหรับคำที่มีการปฏิเสธ I และ II (และสำหรับคำภาษาละตินทั้งหมด ยกเว้นคำที่มีเพศกลางของการปฏิเสธ III และ IV) ลงท้ายด้วย ม: terram, lupumเป็นต้น

Ablat + vus singulris ของการปฏิเสธทั้งสองเป็นพื้นฐานของคำผัน "ในรูปแบบที่บริสุทธิ์" (สิ้นสุดตามลำดับใน - และต่อไป -M).

Genit + vus ร้องเพลง = เสนอชื่อ+vus พหูพจน์ (ยกเว้นคำปฏิเสธที่สองของเพศกลาง)

นี่เป็นจุดจบแบบโบราณ ซึ่งสืบเนื่องมาจากคำภาษาละตินและรัสเซียทั่วไป เปรียบเทียบ เพศของทั้งสองภาษา: เปรียบเทียบ หน้าต่าง(cf.): I.p. พหูพจน์ หน้าต่าง; รองประธาน พหูพจน์ หน้าต่าง .

คำ II cl. ผู้ชายบน - เรารูปแบบ vocat + vus ร้องเพลง ลงท้ายด้วย: โรคลูปัส(น. สิงห์.) - ห่วง(ว. สิงห์.).

ชื่อที่ถูกต้องมีการปฏิเสธครั้งที่สองที่ลงท้ายด้วย N. sing บน - iusรวมไปถึงคำว่า ฟิลิอุส ลูกชายและ อัจฉริยะ(ในความหมาย วิญญาณผู้พิทักษ์) โวค ร้องเพลง. ลงท้ายด้วย ผม : Ovidius Ovid(ชื่อกวีชาวโรมัน) - Ov-di, filius-fili .

แบบฝึกหัด 4

คำนามส่วนใหญ่ II cl. บน - เอ้อมีเสียงสระที่คล่องแคล่ว: ในกรณีเฉียงจะหายไป: N. sing. ag อี r- ก. ซิง เกษตรกรรม(เปรียบเทียบ มาตุภูมิ เปียก อีพี - ลม). อย่างไรก็ตาม มีกลุ่มคำเล็กๆ น้อยๆ ที่รักษาการปฏิเสธไว้ (เปรียบเทียบ Rus. vech อี r - vech อีรา): นี่คือคำ

puer(ก.สิงห์ปุริ) - เด็กผู้ชาย
ฟุตบอล
(ก. สิงห์ โสครี) - พ่อตา
เวสเปอร์
(ก.สิงห์เวสปรี) - ตอนเย็น
รุ่น
(ก. สิงห์ เก็นริ) - ลูกเขย

หมายเหตุ: สั้น ๆ ดังนั้นการเน้นเสียงในกรณีทางอ้อมจึงถูกวางไว้ที่พยางค์ที่ 3 จากตอนท้าย: ปุริ ปุโระเป็นต้น (นอกจากนี้ puerMrum).

อย่างเป็นทางการ ง. ร้องเพลง และ Abl. ร้องเพลง. คำพูดของการปฏิเสธครั้งที่สองเหมือนกัน แต่ต่างกันในความยาว / ความสั้นของรอบชิงชนะเลิศ เกี่ยวกับ: ง. ร้องเพลง. ลงท้ายด้วย O (สั้น), Abl. ร้องเพลง. - บน M (ยาว)

แบบฝึกหัดที่ 5 แบบฝึกหัดที่ 6

รูปแบบพจนานุกรมของคำนาม

ในภาษาลาติน ไม่ใช่เรื่องแปลกที่คำนามที่อยู่ในการเสื่อมประเภทต่างๆ จะมีตอนจบเหมือนกันใน N. sing (ตัวอย่างเช่น, ลูปัส - หมาป่าการลดลงครั้งที่สอง เวลาชั่วคราว- III พับ , แ ผลไม้ฟรุคตัส- IV พับ.) ดังนั้นเพื่อกำหนดประเภทของการเสื่อมของคำพร้อมกับรูปแบบ N. sing. ก็จำเป็นต้องรู้แบบฟอร์ม G. sing ด้วย จบ G. ร้องเพลง. ต่างกันในคำพูดของ declensions ทั้งหมด (การปฏิเสธแต่ละครั้งมีตอนจบของตัวเอง G. sing.) จบ ก. ร้องเพลง เป็นสัญญาณในทางปฏิบัติของการปฏิเสธ ตัวอย่างเช่น คำที่ฉันลงท้ายด้วย G. sing บน -ae, การปฏิเสธครั้งที่สอง - บน i.

ระบบการลงท้ายกรณีของคำยังได้รับอิทธิพลจากเพศ (cf.) ซึ่งควรจดจำไว้ด้วย

ดังนั้นเพื่อที่จะปฏิเสธคำได้อย่างถูกต้องคุณจำเป็นต้องรู้:

 รูปแบบ N. sing.

 แบบฟอร์ม G. sing.

องค์ประกอบทั้งสามนี้สะท้อนให้เห็นในรูปแบบพจนานุกรมของคำนาม นอกจากนี้ยังรวมถึงการแปลภาษารัสเซียของคำ: lac, lactis n นม(คำนี้คือ III cl.).

ถ้าแบบ ก. ร้อง. แตกต่างจากรูปแบบน. เฉพาะตอนจบแล้วคำนี้เขียนดังนี้: terra, ae f earth (แอ่- จบ G. sing.) รายการอ่านได้ดังนี้: "terra, terre, femininum" (รูปแบบ G. sing. และการกำหนดสกุลจะทำซ้ำทั้งหมด)

ถ้าแบบ ก. ร้อง. มีความแตกต่างบางอย่างจาก N. sing (ยกเว้นตอนจบ) แล้วส่วนท้ายของแบบ ก. sing. ซึ่งมีการเปลี่ยนแปลงหรือทั้งคำใน ก. sing. : consuetkdo, tud-nis นิสัย f; เล็กซ์, กฎหมาย ฉ กฎหมาย .

คำนามเฉพาะเอกพจน์และพหูพจน์เท่านั้น

ในภาษาละติน เช่นเดียวกับในรัสเซีย มีคำนามที่มีเพียงรูปแบบเอกพจน์ (รวมถึงส่วนสำคัญของชื่อที่เหมาะสม): Ovidius, ii m Ovidหรือเพียงแค่พหูพจน์: liberi ลูก Mrum m; คาสตรา mrum n(ทหาร) ค่าย. ต่างจากภาษารัสเซีย คำที่มีเพียงรูปพหูพจน์เท่านั้นที่มีเพศ (ดูตัวอย่าง) ที่มีผลต่อการสิ้นสุดกรณีของคำเหล่านี้: N. sing castr(n) แต่ ห้องสมุด(ม.).

คำคุณศัพท์ I และ II ปฏิเสธ รูปแบบพจนานุกรมของคำคุณศัพท์
การลดลง I - II

เช่นเดียวกับรัสเซีย คำคุณศัพท์ภาษาละตินเปลี่ยนตามเพศ มีคำคุณศัพท์กลุ่มใหญ่ที่ผันรูปทั้งเพศชายและเพศหญิงตามการเสื่อมครั้งที่สอง และในรูปแบบผู้หญิงตามการเสื่อมครั้งแรก น. สิงห์. คำคุณศัพท์เพศชายดังกล่าวลงท้ายด้วย - เราหรือ - r, ในเพศหญิง - on - เอ, โดยเฉลี่ย - on -อืม โบนัส โบนา โบนัส ดี ดี ดี

ในพจนานุกรม คำคุณศัพท์เหล่านี้เขียนดังนี้: แบบฟอร์มผู้ชายจะได้รับแบบเต็ม จากนั้นส่วนท้ายของเพศหญิงและเพศจะคั่นด้วยเครื่องหมายจุลภาค (หรือองค์ประกอบสุดท้ายของรูปแบบเหล่านี้ หากมีความแตกต่างจากรูปแบบผู้ชาย ไม่เพียงเท่านั้น โดยตอนจบ) แปลเฉพาะแบบฟอร์ม mascul+num: โบนัส เอ อืม ดี(เราอ่านว่า "โบนัส โบนัส โบนัส") pulcher chra chrum สวย(เราอ่านว่า "pulcher, pulchra, pulchrum")

ในบรรดาคำคุณศัพท์ใน N. sing ตอนจบ - rส่วนใหญ่เสียเสียงสระในรูปของน. เพศหญิงและเพศ สิ่งนี้สะท้อนให้เห็นในสัญกรณ์พจนานุกรม: ไนเจอร์, กรา, grum black(อ่านว่า "ไนเจอร์ นิกรา นิกรุม") อย่างไรก็ตาม ในหมู่พวกเขามีกลุ่มของคำที่มันถูกเก็บรักษาไว้ในระหว่างการเสื่อม (cf. ปรากฏการณ์เดียวกันใน II cl. คำนาม); นี่คือ:

liber, ra, rum - ฟรี
miser, ra, rum - ไม่มีความสุข
asper, ra, rum - หยาบยาก
(ในความหมายที่เป็นรูปเป็นร่าง)
tener, ra, rum - อ่อนโยน

เอกพจน์
พหูพจน์
เอกพจน์ พหูพจน์

หมายเหตุบนโต๊ะ

Vocat + vus ร้องเพลง สำหรับคำคุณศัพท์เพศชายใน - เรามีการสิ้นสุด ในกรณีอื่นทั้งหมด อาชีวะเกิดขึ้นพร้อมกับการเสนอชื่อ

เสียงสระในคำคุณศัพท์ เสรีนิยม- สั้นไม่เครียด ความเครียดตกอยู่ที่พยางค์ก่อนหน้า นั่นคือ ที่ 3 จากท้ายคำ (ยกเว้นรูปแบบ G.plur. on - มรึม): ลิบรี ลิบรัมเป็นต้น

เอ็นบี คำต่อไปนี้ควรแยกความแตกต่างในการสะกดและการฟัง แต่มีความหมายต่างกัน:

libr, ra, rum - ฟรี(adj.)
libri, mrum m - ลูก(น. คำพหูพจน์เท่านั้น)
librum ฉัน n - ตาชั่ง(น.)
liber, libri m - หนังสือ(น.)

การเปลี่ยนคำคุณศัพท์เป็นคำนาม

คำนามบางคำเป็นคำคุณศัพท์โดยกำเนิด (cf. Rus. "ห้องน้ำ" -> "ห้องน้ำ"): Romnus, a, um Roman -> Romnus, i m Roman , รมณ์ เอ๋ เฟอ. โดยเฉพาะอย่างยิ่งมักจะผ่านเข้าไปในคำนามคำคุณศัพท์ของเพศกลาง: bonum ดี -> bonum ฉันดี ดี .

คำสรรพนามแสดงความเป็นเจ้าของ

คำสรรพนามแสดงความเป็นเจ้าของภาษาละติน

meus, mea, meum - my
tuus, tua, tuum - ของคุณ
noster, nostra, nostrum - ของเรา
vester, vestra, vestrum - ของคุณ
suus, su, suum - ของตัวเอง

เช่นเดียวกับคำคุณศัพท์ พวกเขาเปลี่ยนตามเพศ ลดลงตามการเสื่อม I - II และบันทึกไว้ในพจนานุกรม: meus, a, อืม myเป็นต้น

คำสรรพนาม meus ใน Voc ร้องเพลง. ใช้แบบฟอร์ม mi: โอ มิ ฟิลิ! โอ้ลูกชายของฉัน!

แตกต่างจากภาษารัสเซียในภาษาละตินคำสรรพนาม suus, อืมเป็นเจ้าของใช้เฉพาะในความสัมพันธ์กับบุคคลที่สาม ( เขา เธอ มัน พวกเขา) ทั้งสองตัวเลข กับคนแรก ฉัน เรา) สรรพนามใช้ meus, a, อืม my(มีเอกพจน์) และ noster, stra, ดีดของเรา(มีพหูพจน์). กับคนที่สอง คุณ คุณ) ถูกนำมาใช้ tuus, อืมเป็นของคุณ(มีเอกพจน์) และ vester, stra, ดีดของคุณ(มีพหูพจน์).

ในทุกกรณีสรรพนามเหล่านี้

อ้างอิง

Miroshenkova V.I. , Fedorov N.A. หนังสือเรียนภาษาละติน ฉบับที่ 2 ม., 1985.

Nikiforov V.N. วลีกฎหมายภาษาละติน ม., 1979.

Kozarzhevsky A.I. หนังสือเรียนภาษาละติน ม., 2491.

Sobolevsky S.I. ไวยากรณ์ของภาษาละติน ม., 1981.

Rosenthal I.S. , Sokolov V.S. หนังสือเรียนภาษาละติน ม., 2499.

ภาษาละตินสำหรับแพทย์: บันทึกบรรยายโดย A.I. Shtun

1. การผันกริยาสี่แบบ

1. การผันกริยาสี่แบบ

ขึ้นอยู่กับลักษณะของก้าน - เสียงสุดท้ายของก้าน - กริยาแบ่งออกเป็นสี่ผัน

ใน I, II, IV การผันคำกริยาจะจบลงด้วยสระ และใน III - ส่วนใหญ่มักเป็นพยัญชนะ

Infinitive- แบบไม่มีกำหนด เพื่อที่จะระบุต้นกำเนิดได้อย่างถูกต้องและตัดสินโดยเสียงสุดท้ายว่าคำกริยานี้หรือกริยานั้นเป็นของใดในสี่ผัน จำเป็นต้องจำ infinitive ของกริยานี้ infinitive เป็นรูปแบบดั้งเดิมของกริยา ไม่เปลี่ยนแปลงในบุคคล ตัวเลข และอารมณ์ เครื่องหมายของ infinitive ในการผันคำกริยาทั้งหมดคือการสิ้นสุด -re ในการผันคำกริยา I, II และ IV มันถูกแนบโดยตรงกับก้านและใน III - ผ่านสระเชื่อมต่อ -e-

ตัวอย่างของ infinitive ของกริยา I-IV conjugations

ในการผันคำกริยา II และ III สระ [e] แตกต่างกันไม่เพียงแต่ความสั้นหรือลองจิจูด: ในการผันคำกริยา II เป็นเสียงสุดท้ายของก้าน และใน III เป็นเสียงสระที่เชื่อมต่อระหว่างก้านและจุดสิ้นสุด

ก้านของกริยาถูกกำหนดจากรูปแบบของ infinitive โดยการแยกส่วนท้าย -re ออกจากกริยาของการผันคำกริยา I, II, IV และ -ere จากกริยาของการผันคำกริยา III

ต่างจากพจนานุกรมฉบับสมบูรณ์ทั่วไปของภาษาละติน ในพจนานุกรมเพื่อการศึกษาสำหรับนักศึกษาแพทย์ กริยาดังกล่าวมีให้ในรูปแบบพจนานุกรมแบบย่อ: รูปแบบเต็มของบุคคลที่ 1 เอกพจน์ กาลปัจจุบันของอารมณ์ที่บ่งบอกถึงเสียงที่ใช้งาน (ตอนจบ -o) จากนั้นตอนจบแบบอินฟินิตี้ -re จะถูกระบุพร้อมกับสระก่อนหน้าเช่น ตัวอักษรสามตัวสุดท้ายของ infinitive ที่ส่วนท้ายของแบบฟอร์มพจนานุกรม การผันคำกริยาจะถูกทำเครื่องหมายด้วยตัวเลข เช่น

อารมณ์จำเป็น

ในใบสั่งยา การอุทธรณ์ของแพทย์ต่อเภสัชกรเกี่ยวกับการเตรียมยามีลักษณะของคำสั่ง ชักจูงให้ดำเนินการบางอย่าง ความหมายของคำกริยานี้แสดงออกมาในอารมณ์ที่จำเป็นหรือเสริม

เช่นเดียวกับในรัสเซีย คำสั่งจะถูกส่งไปยังบุคคลที่ 2 เฉพาะรูปเอกพจน์บุรุษที่ 2 ของความจำเป็นเท่านั้นที่ใช้ในสูตร แบบฟอร์มนี้เกิดขึ้นพร้อมกันอย่างสมบูรณ์กับก้านของกริยาของการผันคำกริยา I, II และ IV สำหรับคำกริยาของการผันคำกริยา III, -e ถูกเพิ่มเข้าไปในก้าน ในทางปฏิบัติ เพื่อสร้างความจำเป็น เราต้องทิ้ง infinitive ending -re สำหรับคำกริยาของการผันคำกริยาทั้งหมด ตัวอย่างเช่น

อารมณ์บังคับในรูปพหูพจน์บุรุษที่ 2 h. เกิดจากการเติมส่วนท้าย -te: สำหรับกริยาของ I, II, IV conjugation - ตรงไปที่ก้าน, สำหรับกริยาของการผันคำกริยา III - ด้วยความช่วยเหลือของสระที่เชื่อมต่อ -i-(-ite)

อารมณ์เสริม

ความหมาย.สูตรนี้ใช้เพียงหนึ่งในความหมายมากมายของอารมณ์เสริมแบบละติน - คำสั่ง, การโน้มน้าวใจให้ลงมือทำ รูปแบบเยื่อบุลูกตาที่มีความหมายนี้แปลเป็นภาษารัสเซียโดยกริยาร่วมกับคำว่า ปล่อย หรือกริยารูปแบบที่ไม่แน่นอน ตัวอย่างเช่น ปล่อยให้มันผสมหรือผสม

การศึกษา.การเชื่อมต่อเกิดขึ้นโดยการเปลี่ยนก้าน: ในการผัน I, -a จะถูกแทนที่ด้วย -e, ใน II, III และ IV, -a จะถูกเพิ่มเข้าไปในก้าน กริยาส่วนลงท้ายส่วนบุคคลจะถูกเพิ่มเข้าไปในก้านที่ดัดแปลง

การก่อตัวของพื้นฐานของเยื่อบุลูกตา

กริยาภาษาละตินเช่นภาษารัสเซียมี 3 คน ในศัพท์ทางการแพทย์ใช้เฉพาะบุคคลที่ 3 เท่านั้น กริยาลงท้ายส่วนบุคคลในบุคคลที่ 3 จะแสดงในตาราง

ตัวอย่างของการผันกริยาใน conjunctive ของเสียงที่ใช้งานและ passive

กริยา fio, fieri ในสูตรใบสั่งยา

หากใบสั่งยามีส่วนผสมหลายอย่างที่ต้องได้รับรูปแบบยาที่เฉพาะเจาะจง แพทย์จะติดต่อเภสัชกรโดยใช้ถ้อยคำมาตรฐาน: "ผสมเพื่อทำ (ครีม อิมัลชัน ฯลฯ)" ในแต่ละสูตรดังกล่าว กริยา fio ใช้ในรูปแบบของเยื่อบุลูกตา, fieri - "ที่จะได้รับ", "ที่จะเกิดขึ้น"

กริยาไม่ถูกต้อง: มีความหมายแฝงเท่านั้นและตอนจบมีเพียงเสียงที่ใช้งาน เยื่อบุลูกตาเกิดขึ้นจากการเพิ่มส่วนต่อท้าย -a- ไปยังหน่วยของบุคคลที่ 3 ต้นกำเนิด fi- h. - คำสั่ง, บุคคลที่ 3 pl. ชั่วโมง - คู่หมั้น รูปแบบเหล่านี้ใช้ในอนุประโยคของวัตถุประสงค์ร่วมกับ (to) โดยเริ่มด้วยกริยา misce โดยปกติคำสันธาน ut จะถูกละเว้นแต่โดยนัย

รูปแบบการกำหนดตามใบสั่งแพทย์พร้อมกริยา fio, fieri - "ได้รับ", "รูปแบบ": misce (ut) fiat + ชื่อของรูปแบบยาใน Nom ร้องเพลง. เบ็ดเตล็ด ut fiat pulvis. - ผสมให้เป็นผง

กริยาและชื่อของรูปแบบยาจะใส่ในหน่วย ชั่วโมงเมื่อกำหนดผง, ขี้ผึ้ง, น้ำพริก, ยาทาถูนวด, อิมัลชัน, เหน็บและอื่น ๆ อีกมากมาย h. - เมื่อออกค่าธรรมเนียม คำว่าสปีชีส์ -erum (f) ในความหมายของ "คอลเลกชัน" หมายถึงการเสื่อม V ใช้ในพหูพจน์เท่านั้น ชม.

สูตรตามใบสั่งแพทย์ที่มีกริยา fio, fieri

Misce, เฟียต ปุลวิส. - ผสมให้เป็นผง

Misce, fiat unguentum. - ผสมให้เข้ากัน ให้กลายเป็นครีม

ข้อความนี้เป็นบทความเบื้องต้น

สัมมนา-ภาคปฏิบัติ ครั้งที่ 3

กริยา. การผันกริยาสี่แบบของกริยาภาษาละติน อารมณ์ที่จำเป็น อารมณ์เสริมในสูตร

กริยาในภาษาละติน เช่นเดียวกับในภาษารัสเซีย มีการเปลี่ยนแปลงในบุคคล ตัวเลข กาล และอารมณ์

กริยามี 3 คน ตัวเลขสองตัว หกกาล (เราต้องการแค่กาลปัจจุบันเท่านั้น) สามอารมณ์: บ่งบอก จำเป็น และเสริม; 2 เสียง: แอคทีฟ (สกุล activum) เสียงและพาสซีฟ (สกุล passivum)

ถูกต้อง: เมื่อบุคคลเป็นผู้ดำเนินการเอง

ตัวอย่างเช่น แพทย์ปฏิบัติต่อผู้ป่วย

Passive: เมื่อการกระทำต่อ 1 คนมาจากบุคคลอื่น

ตัวอย่างเช่น ผู้ป่วยกำลังรับการรักษาโดยแพทย์

กริยามี 2 คน: เอกพจน์และพหูพจน์:

numerus singularis (ร้องเพลง).

ตัวเลขพหูพจน์ (pl.)

กริยาผันโดย 3 บุคคลเอกพจน์และพหูพจน์ แต่ลักษณะเฉพาะคือคำสรรพนามส่วนบุคคลไม่ได้ใส่กริยาในภาษาละติน จะกำหนดจำนวนได้อย่างไร? - ในตอนท้าย (และเรียกว่าตอนจบส่วนบุคคล) ดังนั้นบุคคลของกริยาจึงถูกกำหนดโดยตอนจบส่วนบุคคลของเสียงที่ใช้งานและแบบพาสซีฟ ตอนจบเหมือนกันสำหรับกริยาของการผันคำกริยาทั้งหมด

ตอนจบส่วนตัว

1. –o

1. - หรือ

2. -s

2. – ริส

3. -t

3. -tur

สำหรับกริยาชุดหูฟัง

มี 4 ผันในภาษาละติน ความเป็นของกริยากับหนึ่งหรืออื่นผันถูกกำหนดโดยจุดสิ้นสุดของรูปแบบไม่แน่นอน - ใหม่และธรรมชาติของก้าน

ฉัน – ā อีกครั้งกล้าให้ออก (ให้) ลงนาม - กำหนด

II – ē อีกครั้ง miscere - ผสม

สาม – ĕ อีกครั้ง(ĕ - สระเชื่อมต่อไม่ได้หมายถึงก้านหรือจุดสิ้นสุด) สูตร - รับ

IV – ī อีกครั้ง audire - ฟังได้ยิน

ในการหาต้นกำเนิดของกริยา คุณต้องมีกริยา 1, 2, 4 การผันคำกริยาทิ้งตอนจบ - re ในรูปแบบกริยาไม่แน่นอนและ 3 ละทิ้งผัน –ĕ อีกครั้ง, เพราะ . ĕ - เชื่อมต่อสระ

บนโต๊ะ:

I conjugation กริยาลงท้ายด้วย –a (stem) da, signa

II - e (ฐาน) เบ็ดเตล็ด

III ตามมาตรฐาน สูตรเสียง

ในการผันคำกริยา คุณต้องแทนที่ส่วนท้ายของเสียงที่ใช้งานและแบบพาสซีฟเป็นก้านกริยา เฉพาะในกริยาของ I conjugation ตอนจบส่วนบุคคล -o จะรวมกับส่วนสุดท้าย a (จากก้าน) o + a = o

ในกรณีอื่นๆ จะไม่มีการเปลี่ยนแปลง

ในพจนานุกรมกริยาจะได้รับในรูปแบบเริ่มต้นเช่น ใน 1 คน เอกพจน์ ตัวเลขของเสียงที่ใช้งานและคั่นด้วยเครื่องหมายจุลภาค การสิ้นสุดของรูปแบบไม่แน่นอนด้วยส่วนท้ายของก้านและการกำหนดตัวเลขของการผันคำกริยา

เปิดพจนานุกรมและดู

กล้าทำคือ - 1 - ให้ออก

Miscere, misceo, ere, - 2 - ผสม

Recipere, recipio, ere, 3 - เทค

Audire, audio, ire, 4 - ฟัง

ตัวอย่างเช่น: curo, are, 1 - curare (คุณต้องแปลเป็นรูปแบบที่ไม่แน่นอนค้นหาพื้นฐานแล้วผันเท่านั้น)

อารมณ์ที่จำเป็น

เมื่อเขียนใบสั่งยา แพทย์จะใช้สูตรกริยาที่กระชับในอารมณ์ที่จำเป็น

สูตรอาหาร. เอาไป.

เบ็ดเตล็ด. ผสม.

ฆ่าเชื้อĭ สา! ฆ่าเชื้อ!

ดา. ให้, ให้.

ซิกน่า(กำหนด.)

คำอวยพร : สุขภาพแข็งแรง ใช้ชีวิตอย่างมีสุขภาพ (ตามตัวอักษร) Vive vale! สวัสดีลาก่อน!

ฉันถึงคุณ: Vivite valete!

การใช้อารมณ์เสริมในสูตร

นอกจากรูปแบบของอารมณ์ที่จำเป็นแล้ว ยังสามารถใช้รูปแบบของอารมณ์เสริมแบบละตินของเสียงพาสซีฟซึ่งเกือบจะมีความหมายเหมือนกันได้

เบ็ดเตล็ดā tur. ปล่อยให้มันผสม (ผสม.)

ฆ่าเชื้อē tur! ปล่อยให้มันฆ่าเชื้อ! (ฆ่าเชื้อ!)

Detur. ปล่อยให้มันได้รับการปล่อยมือ (Give out.)

ฟันปลอมนิทานปริมาณนัมĕ โร... ให้ปริมาณดังกล่าวเป็นจำนวน ... (ให้ปริมาณดังกล่าวเป็นจำนวน ... )

เข้าสู่ระบบē tur. ปล่อยให้มันถูกทำเครื่องหมาย (กำหนด.)

ตำรับอาหารมักจะมีสูตรที่มีอารมณ์เสริมของคำกริยา เปิดออกซึ่งแปลเป็นภาษารัสเซียโดยใช้อนุภาค อนุญาต:

คำสั่ง- 3 ลิตร หน่วย h - ปล่อยให้มันทำงาน

มิน ตัวเลข: คู่หมั้น- ปล่อยให้มันเกิดขึ้น.

Misce, เฟียตพาสต้า ผสมให้เข้ากัน

Ut fiat - เพื่อให้มันเกิดขึ้น (อนุประโยคของวัตถุประสงค์)

Misce, ut fiat pasta Mix เพื่อทำน้ำพริก

Misce, เหน็บคู่หมั้น ผสมเพื่อทำเทียน

Misce, ut fiant เหน็บ. ผสมเพื่อทำเทียน

Qui querit, reperit - ใครแสวงหา - พบ

Veni, vidi, vici - มาเห็นพิชิต (Julius Caesar)

การบ้าน:เรียนรู้เนื้อหาจากบทคัดย่อ อ่านเพิ่มเติม: § 11, 13, 15, 17, 20 (ภาษาละติน Gorodkova Yu.G. ROSTOV-on-Don, 2007) ทำงานให้เสร็จ § 12, 14 (M.F. ) เรียนรู้หัวข้อคำศัพท์ 4 (Shadrina Yu.V. Fundamentals of the Latin language. Practicum, KSU ตั้งชื่อตาม N.F. Katanov, 2010)

คำถามทดสอบ

ข้อมูลทั่วไปเกี่ยวกับกริยาภาษาละติน

กริยาภาษาละตินมีลักษณะตามแนวคิดต่อไปนี้:

โหมด - ความโน้มเอียง;
เวลา - เวลา;
ประเภท - จำนำ;
num_rus - จำนวน: singul_ris - เอกพจน์, plur_lis - พหูพจน์;
บุคคล - บุคคล;
การผันคำกริยา

อารมณ์ของกริยาแสดงถึงความสัมพันธ์ของการกระทำกับความเป็นจริง อารมณ์บ่งบอก (mMdus indicat + vus) หรือ indicative - ใช้ในกรณีที่การกระทำเกิดขึ้นจริง กำลังเกิดขึ้น หรือกำลังจะเกิดขึ้น ( ฉันเดิน ฉันเดิน ฉันจะเดิน).

เสียงของกริยาแสดงให้เห็นว่าใครบางคน (บางสิ่ง) ดำเนินการด้วยตัวเองหรือดำเนินการกับเขา เสียงกริยาของกริยา (genus activum) ใช้เมื่อบุคคลหรือวัตถุดำเนินการอย่างอิสระ: คนงานสร้างบ้าน(คำมั่นสัญญาที่ใช้งานอยู่).

ใบหน้าของกริยาแสดงให้เห็นว่าใครเป็นผู้กระทำ:

  • คนแรก (persMna pr + ma) - การกระทำดำเนินการโดยผู้พูดหรือผู้ที่เขารวมตัวเอง: ฉันเดินเราเดิน;
  • คนที่สอง (persMna secknda) - การกระทำดำเนินการโดยคู่สนทนา (คู่สนทนา): คุณเดินคุณเดิน
  • บุคคลที่สาม (persMna tertia) - การกระทำดำเนินการโดยหนึ่งหรือผู้ที่ไม่ได้มีส่วนร่วมในการสนทนา: เขา เธอ มันเดิน เขาเดิน.

พื้นฐานของกริยาภาษาละติน (ข้อมูลทั่วไป) พื้นฐานการติดเชื้อ

กริยาภาษาละตินมี 5 กาล กาลต่าง ๆ ของกริยา (อย่างแม่นยำมากขึ้น รูปแบบชั่วคราว) เกิดขึ้นจากก้านที่แตกต่างกันของกริยาเดียวกัน (ก้านเหล่านี้อาจแตกต่างกันในการสลับสระ, การเพิ่มคำต่อท้าย ฯลฯ ) หนึ่งในรากฐานเหล่านี้เป็นพื้นฐานของการติดเชื้อ

พื้นฐานของการติดเชื้อทำหน้าที่ในรูปแบบของกาลต่าง ๆ กับความหมายของการกระทำที่ยังไม่เสร็จในเวลา ( infectus - "ยังไม่เสร็จ").

4 การผันกริยาภาษาละติน

มี 4 ผันในภาษาละติน พวกเขาแตกต่างกันในเสียงสุดท้ายของก้านซึ่งมีการลงท้ายด้วยกริยาส่วนตัว กริยาภาษาละตินเป็นส่วนสำคัญของรูปแบบชั่วคราว เช่น ภาษารัสเซีย: ตอนจบจะถูกเพิ่มเข้าไปในต้นกำเนิดของกริยา

ในกริยาของการผันคำกริยาฉัน ก้านของการติดเชื้อสิ้นสุดใน;

ที่ II conjugation - on _ ;

ในการผันคำกริยา III - เป็นพยัญชนะหรือ into ;

ที่ IV conjugation - on + .

ในบรรดารูปแบบที่เกิดจากต้นกำเนิดของการติดเชื้อ ได้แก่ infinit+vus praesentis act+vi (รูปแบบที่ไม่แน่นอนของกาลปัจจุบันของเสียงที่ใช้งาน) เช่นเดียวกับ praesens indicat+vi act+vi (กาลปัจจุบันของอารมณ์ที่บ่งบอกถึงอารมณ์ ของเสียงที่ใช้งาน)

Infinit+vus praesentis องก์+vi

Infinit + vus praesentis act + vi ถูกแปลเป็นภาษารัสเซียด้วยรูปแบบกริยาที่ไม่แน่นอน (เช่น ., เดิน). มันถูกสร้างขึ้นจากฐานของการติดเชื้อด้วยความช่วยเหลือของตอนจบ - อีกครั้ง:

ฉันอ้างอิง orn_-re ตกแต่ง

II อ้างอิง doc_-re สอน

III อ้างอิง สระเชื่อมระหว่างก้านและส่วนท้าย _ :

III อ้างอิง tag-_-re ซ่อน

สถานะ-_-ติดตั้งใหม่

IV อ้างอิง aud+-re ฟัง

หมายเหตุ: จำเป็นต้องแยกความแตกต่างระหว่าง infinitives ของกริยาของการผันคำกริยา II และ III: ใน II sp. _ ยาวและดังนั้นจึงเน้นใน III sp. _ สั้นและดังนั้นความเครียดจึงอยู่ในพยางค์ก่อนหน้า: doc_re, แต่ tag_re.

แบบฝึกหัด 1

ตัวบ่งชี้ Praesens+vi การกระทำ+vi

เอ็นบี ชื่อของกาลควรจำให้ครบถ้วน tk ลักษณะทั้งหมดมีความสำคัญ

Praesens indicat+vi act+vi สอดคล้องกับความหมายของกาลปัจจุบันของรัสเซีย มันถูกสร้างขึ้นจากฐานของการติดเชื้อด้วยความช่วยเหลือของตอนจบส่วนตัวของเสียงที่ใช้งาน:

ตอนจบส่วนตัวของเสียงที่ใช้งาน:



ชอบบทความ? แบ่งปันกับเพื่อน ๆ !